Ƙananan fanka na hannu don samar da wutar lantarki

Na baiwa abokina fanin ECOFan wanda baya cinye wutar lantarki.Wannan ra'ayi yana da kyau sosai, don haka na shirya yin kwafi ɗaya daga karce.Fin firiji mai jujjuyawar semiconductor yana ba da kuzari ga fan ɗin ta hanyar samar da wutar lantarki da bambanci.Ma’ana, muddin aka dora shi a kan murhu mai dumi, zai sha zafi ya kori fanka ya rika juyawa.
 
A koyaushe ina son zama injin Stirling, amma ya ɗan fi rikitarwa.Koyaya, wannan ƙaramin fan don samar da wutar lantarki yana da sauqi kuma ya dace da ƙarshen mako.
 
Ka'idar janareta na thermoelectric
 
Ƙarfin wutar lantarki na Thermoelectric ya dogara da tasirin Peltier, wanda galibi ana amfani dashi akan radiyo na CPU da kwakwalwan kwantar da hankali na semiconductor a cikin firiji na aljihu.A cikin amfani na yau da kullun, lokacin da muka yi amfani da halin yanzu zuwa farantin mai sanyaya, gefe ɗaya zai yi zafi kuma ɗayan zai yi sanyi.Amma wannan tasirin kuma yana iya juyar da shi: muddin akwai bambancin zafin jiki tsakanin ƙarshen kwanon sanyaya biyu, za a haifar da wutar lantarki.
 
Tasirin Seebeck da tasirin Peltier
 
Masu gudanarwa na ƙarfe daban-daban (ko semiconductor) suna da nau'ikan nau'ikan lantarki daban-daban (ko yawan masu ɗauka).Lokacin da nau'ikan nau'ikan nau'ikan karfe guda biyu suna hulɗa da juna, electrons a kan fuskar sadarwar za su yadu daga babban taro zuwa ƙananan taro.Adadin yaduwar electrons ya yi daidai da yanayin zafin wurin da ake hulɗa da shi, don haka muddin ana kiyaye bambancin zafin jiki tsakanin ƙarfe biyu, electrons na iya ci gaba da yaduwa, suna samar da ingantaccen ƙarfin lantarki a sauran ƙarshen biyu na karafa biyu. .Sakamakon ƙarfin lantarki yawanci ƴan microvolts ne kawai akan bambancin zafin jiki na Kelvin.Ana amfani da wannan tasirin Seebeck akan thermocouples don auna bambance-bambancen zafin jiki kai tsaye.


Lokacin aikawa: Dec-31-2021